Án treo có được xuất cảnh không?

Hỏi: Tôi đang bị án treo có được đi nước ngoài không? Nếu không được thì bù ao lâu mới có thể xuất cảnh ?

Trả lời:  Căn cứ và BLHS năm 1999 được sửa đổi bổ sung năm 2009; Nghị định số 61/2000/NĐ-CP và Nghị định 136/2007/NĐ-CP

Theo quy định của pháp luật hình sự, người được hưởng án treo hàng tháng phải báo cáo bằng văn bản với người trực tiếp giám sát, giáo dục về tình hình rèn luyện, tu dưỡng của mình và phải chấp hành thời gian thử thách  theo bản án của Tòa án.

Đồng thời, tại khoản 2 Điều 21 nghị định 136/2007/NĐ-CP quy định công dân Việt Nam đang có nghĩa vụ chấp hành bản án hình sự thì không được phép xuất cảnh.

Do vậy, trường hợp của bạn, nếu hết một năm kể từ ngày chấp hành xong thời gian thử thách theo bản án của Tòa án mà không phạm tội mới thì bạn được phép xuất cảnh.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777