Bản thỏa thuận chia tài sản khi ly hôn có phải công chứng không?

Hỏi:

Cha, mẹ tôi quyết định sẽ ly hôn và làm bản thỏa thuận sau khi ly hôn tất cả tài sản chung gồm nhà đất và tiền gửi tiết kiệm đứng tên cha mẹ sẽ được chuyển sang cho tôi. Bản thỏa thuận này có chữ ký của ba mẹ tôi và tôi (với vai trò người làm chứng). Tôi xin hỏi bản thỏa thuận như vậy đã hợp pháp và đảm bảo chưa, có cần phải đi công chứng nữa không?

Trả lời: Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 (LHNGĐ)

Theo quy định tại khoản 1 Điều 95 LHNGĐ thì việc chia tài sản khi ly hôn sẽ ưu tiên do các bên thoả thuận, nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết. Do đó, việc cha mẹ bạn thỏa thuận tất cả tài sản chung gồm nhà đất và tiền gửi tiết kiệm đứng tên cha mẹ sẽ chuyển cho con chung là bạn được xem như là giao dịch tặng cho tài sản.

Việc tặng cho những tài sản là bất động sản, tài sản phải tiến hành đăng ký quyền sở hữu thì phải được công chứng tại phòng công chứng hoặc văn phòng công chứng theo quy định của Luật công chứng và các luật chuyên ngành liên quan đến loại tài sản đó.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777