Chia tài sản thừa kế khi hết thời hiệu khởi kiện về quyền thừa kế

Hỏi: Ông bà nội tôi mất cách đây mười mấy năm và có để lại một căn nhà cho các con. Cô chú trong gia đình tôi có thỏa thuận để dành nhà vào việc thờ cúng và không ai được bán đi. Nay người bác cả của tôi lại tự mình đem chia một phần nhà đó cho con gái của mình ở và chuẩn bị chia “sổ đỏ”. Vậy các cô chú tôi có thể kiện đòi chia di sản thừa kế hay không?

Trả lời: Căn cứ Bộ luật dân sự năm 2005 (BLDS) và Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP.

Theo quy định tại Điều 645 BLDS, thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm, kể từ thời điểm mở thừa kế.

Theo đó, tính đến thời điểm hiện nay, quyền khởi kiện về việc yêu cầu chia di sản thừa kế của các cô chú của bạn đã hết.Tuy nhiên, nếu các cô chú của bạn không có tranh chấp về quyền thừa kế và có văn bản cùng xác nhận là đồng thừa kế và đều thừa nhận di sản do người chết để lại chưa chia thì di sản đó chuyển thành tài sản chung của các thừa kế theo quy định tại điểm a.3 Điều 2.4 tiểu mục 2 mục I Nghị quyết 02/2004/NQ-HĐTP.

Khi đó, cô chú của bạn có thể yêu cầu tòa án chia tài sản chung theo quy định tại Điều 224 BLDS.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777