Cho con làm con nuôi sau khi ly hôn có được không?

Hỏi: Cuộc sống gia đình tôi không được êm ấm và đầy gượng ép. Tôi có con với chồng hiện tại của tôi là ngoài ý muốn và cháu đã được hơn một tuổi. Nay tôi muốn ly hôn và ra đi nhưng không muốn để cháu lại cho chồng tôi nuôi. Liệu tôi có thể cho cháu làm con nuôi hoặc đưa cho bà ngoại nuôi được không?

Trả lời: Căn cứ Luật Hôn nhân & gia đình năm 2000 (LHNGĐ), Luật nuôi con nuôi năm 2010.

Pháp luật khuyến khích trẻ em được sống cùng bố mẹ.

Nếu bạn muốn ly hôn với chồng thì theo quy định tại khoản 2 Điều 92 LHNGĐ, về nguyên tắc, con dưới 36 tháng tuổi sẽ được giao cho mẹ trực tiếp nuôi nếu hai vợ chồng bạn không có thỏa thuận khác. Chồng bạn sẽ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho cháu bé. Do đó,việc bạn giành nuôi con nhưng lại giao cho bà ngoại nuôi thì cần phải cân nhắc kỹ, bởi chồng bạn có thể khởi kiện giành quyền nuôi con bất cứ lúc nào nếu bạn không thực hiện quyền đó.

Ngoài ra, nếu bạn muốn cho con làm con nuôi thì phải có sự đồng ý của chồng bạn, theo quy định tại khoản 1 Điều 21 Luật nuôi con nuôi năm 2010.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777