Có thể đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thủ đầy đủ tên cha và mẹ!

Hỏi: Tôi đang mang thai tháng thứ 7. Tuy nhiên tôi không muốn kết hôn với bố của cháu bé nhưng vẫn muốn cho cháu được đăng ký khai sinh có cả tên cha lẫn mẹ để không  gặp khó khăn gì sau này. Vậy liệu tôi có thể làm thế không?

Trả lời: Căn cứ Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch.

Trong trường hợp của bạn, con bạn khi ra đời mà bạn chưa đăng ký kết hôn thì con bạn sẽ là con ngoài giá thú. Bạn muốn đăng ký khai sinh cho con mà có cả tên cha thì phải làm thủ tục nhận cha cho con và đăng ký khai sinh cho cháu bé. Cụ thể, pháp luật quy định tại khoản 3 Điều 15 thì:

“ 3. Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong sổ đăng ký khai sinh  và Giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Ủy ban nhân dân cấp xã kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh.”

Thủ tục nhận cha cho con và đăng ký khai sinh được thực hiện theo quy định tại Nghị định này.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777