Có thể ly hôn với thủ tục “rút gọn”?

Hỏi: Vợ chồng tôi đã thống nhất sẽ ra tòa để ly hôn do cảm thấy không còn hợp nhau nữa. Cả hai đều có nhiều công việc thường xuyên phải đi công tác nên muốn hỏi có thủ tục giải quyết ly hôn nào nhanh không? Chúng tôi muốn giải quyết theo thủ tục “rút gọn” được không ?

Trả lời: Căn cứ Luật hôn nhân và gia đình năm 2000 và Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2003.

Hiện nay, pháp luật chưa có quy định thủ tục rút gọn để giải quyết việc dân sự hoặc án dân sự, do vậy cũng như các vụ việc dân sự khác, việc ly hôn phải theo các trình tự mà pháp luật quy định. Nếu là cả hai bên thuận tình ly hôn thì thủ tục cũng nhanh chóng hơn, chỉ gồm thụ lý đơn, hòa giải tại Tòa và quyết định công nhận thuận tình ly hôn (Điều 90 LHN&GĐ).

Theo như nguyện vọng muốn nhanh gọn thì vợ chồng bạn có thể, vợ chồng bạn có thể áp dụng biện pháp sau đây: nộp đơn yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn qua đường bưu điện; cử một người nộp tiền tạm ứng án phí (lệ phí); nộp bản tự khai và đơn yêu cầu giải quyết ly hôn vắng mặt (vợ hoặc chồng) để có thể giảm thiểu tối đa việc phải đến tòa án

Lưu ý: Việc áp dụng biện pháp trên chỉ giảm thiểu việc đến Tòa án của chỉ một người (vợ hoặc chồng).

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777