Có thể thu hồi số đĩa vi phạm quyền tác giả và quyền liên quan không?

Hỏi: Vừa qua tôi có một lô hàng đĩa bị tịch thu vì sao chép nhưng không xin phép chủ sở hữu quyền tác giả. Xin hỏi luật sư, mức phạt của hành vi này đến đâu, số đĩa đó của tôi có thể thu hồi lại được không nếu ngay sau đó tôi có được sự cho phép của tác giả?

 Trả lời: Căn cứ Nghị định 131/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực quyền tác giả và quyền liên quan.

Theo đó, tại Điều 18 quy định đối với hành vi sao chép tác phẩm mà không được sự cho phép của chủ sở hữu quyền tác giả sẽ bị phạt tiền từ 15.000.000 đồng đến 35.000.000 đồng, đồng thời áp dụng biện pháp khắc phục hậu quả buộc tiêu hủy tang vật vi phạm.

Như vậy, số đĩa mà bạn bị tịch thu là tang vật vi phạm nên bạn không thể thu hồi lại số đĩa nói trên dù sau đó đã thỏa thuận được với chủ sở hữu quyền tác giả.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777Xử