Đăng ký khai sinh cho con ngoài giá thú

Hỏi: Cách đây hai năm, tôi có thời gian làm việc và sinh sống ở nước ngoài. Trong thời gian đó, tôi đã yêu và có con với một người ngoại quốc. Sau đó một thời gian, tôi trở về sinh con và định cư tại Việt Nam. Hiện nay, tôi không có liên lạc với cha cháu, một mình tôi có thể làm khai sinh cho con tại Việt nam không ? Tôi chưa đăng ký kết hôn với ai.

Trả lời: Căn cứ Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 và Điều 15 nghị định 158/2005/NĐ-CP về đăng ký và quản lý hộ tịch.
Trường hợp của bạn được xác định là đăng ký khai sinh cho con sinh ngoài giá thú,do bạn chưa đăng ký kết hôn.

Theo đó, hồ sơ thủ tục được tiến hành như sau tại Ủy ban nhân dân phường xã, thị trấn nơi người bạn thường trú:
Hồ sơ gồm:

  • Tờ khai đăng ký khai sinh (theo mẫu Mẫu BTP/HT-2006-KS.1 ban hành kèm Quyết định 01/2006/QĐ-BTP).
  • CMND, sổ hộ khẩu,..
  • Giấy chứng sinh do cơ sở y tế, nơi trẻ em sinh ra cấp; nếu trẻ em sinh ra ngoài cơ sở y tế, thì Giấy chứng sinh được thay bằng văn bản xác nhận của người làm chứng. Trong trường hợp không có người làm chứng, thì người đi khai sinh phải làm giấy cam đoan về việc sinh là có thực.
    Trong trường hợp cán bộ Tư pháp hộ tịch biết rõ về quan hệ hôn nhân của cha mẹ trẻ em, thì không bắt buộc phải xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn.

 Sau khi kiểm tra các giấy tờ hợp lệ, cán bộ Tư pháp hộ tịch ghi vào Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh, Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã ký và cấp cho người đi khai sinh một bản chính Giấy khai sinh. Bản sao Giấy khai sinh được cấp theo yêu cầu của người đi khai sinh.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777