Đi làm khi chưa hết thời gian nghỉ sinh

Hỏi:

Tôi đang trong thời gian nghỉ sinh, nhưng vì kinh tế khá khó khăn nên tôi muốn đi làm trước thời hạn nghỉ theo chế độ. Nếu tôi đi làm trước thời hạn như vậy thì tôi được hưởng tiền lương như thế nào?

Trả lời:

Căn cứ theo quy định tại khoản 4 Điều 157 Bộ luật lao động 2012, nếu sức khỏe của chị đảm bảo và có xác nhận của cơ sở khám chữa bệnh về việc đi làm sớm không có hại cho sức khỏe, đã nghỉ được ít nhất 4 tháng và được sự đồng ý của người sử dụng lao động thì chị có thể đi làm trước thời hạn. Ngoài tiền lương những ngày làm việc được người sử dụng lao động trả thì chị vẫn tiếp tục được hưởng trợ cấp thai sản theo quy định về pháp luật bảo hiểm xã hội.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777