Điều kiện và hồ sơ điều chỉnh giấy phép xây dựng nhà ở riêng lẻ

Hỏi: Tôi đã được UBND phường cấp phép xây dựng nhà ở riêng lẻ. Nay tôi chưa thi công nhà, đang tính toán lại và muốn mở rộng thêm phần diện tích xây dựng thì có phải xin lại Giấy phép xây dựng khác không? Thủ tục như thế nào?

Trả lời: Căn cứ Luật Xây dựng năm 2003 được sửa đổi, bổ sung năm 2009, Nghị định số 64/2012/NĐ-CP ngày 04/9/2012 về Cấp phép xây dựng, Thông tư 12/2012/TT-BXD ngày 20/12/2012.

Vì bạn đã được cấp phép xây dựng đối với nhà ở riêng lẻ tại đô thị nay lại muốn mở rộng diện tích xây dựng nên theo quy định tại khoản 1 Điều 10 Nghị định số 64/2012/NĐ-CP, trong thời gian được cấp phép và tiến hành thi công, bạn phải đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng trước khi xây dựng theo nội dung điều chỉnh.

Hồ sơ đề nghị điều chỉnh Giấy phép xây dựng bao gồm:

– Đơn đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng, theo mẫu tại Phụ lục số 18 Thông tư 12/2012/TT-BXD;

– Bản chính giấy phép xây dựng đã được cấp;

– Các bản vẽ thiết kế mặt bằng, mặt đứng, mặt cắt bộ phận, hạng mục công trình đề nghị điều chỉnh, tỷ lệ 1/50 -1/200;

Hồ sơ nộp tại nơi đã cấp giấy phép xây dựng cho bạn.

Lưu ý, mỗi công trình chỉ được đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng đã được cấp 01 lần. Trường hợp điều chỉnh từ 02 lần trở lên thì phải đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới theo quy định.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc và sử dụng dịch vụ, hãy liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777