Gây thương tích với tỷ lệ bao nhiêu phần trăm thì bị xử lý hình sự?

Hỏi: Vào cuối năm 2012, trong một lần nhậu say mất bình tĩnh tôi đã gây thương tích cho người kia, tỷ lệ thương tật của anh ta lúc đó là 9%. Tôi đã bồi thường toàn bộ thiệt hại theo yêu cầu nhưng đến nay, anh ta lại làm đơn gửi cơ quan công an đòi xử lý hình sự đối với tôi. Vậy xin hỏi, thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự đối với vụ của tôi còn không và tôi có phải chịu trách nhiệm hình sự không?

Trả lời: Căn cứ BLHS năm 1999 được sửa đổi, bổ sung năm 2009 (BLHS).

Dựa vào tình tiết vụ việc, bạn có thể phạm vào tội “Cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác” quy định tại Điều 104 BLHS nếu các hành vi của bạn thuộc một trong các điểm sau:

“1. Người nào cố ý gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác mà tỷ lệ thương tật từ 11% đến 30% hoặc dưới 11% nhưng thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm:

a) Dùng hung khí nguy hiểm hoặc dùng thủ đoạn gây nguy hại cho nhiều người;

b) Gây cố tật nhẹ cho nạn nhân;

c) Phạm tội nhiều lần đối với cùng một người hoặc đối với nhiều người;

d) Đối với trẻ em, phụ nữ đang có thai, người già yếu, ốm đau hoặc người khác không có khả năng tự vệ;

đ) Đối với ông, bà, cha, mẹ, người nuôi dưỡng, thầy giáo, cô giáo của mình;

e) Có tổ chức;

g) Trong thời gian đang bị tạm giữ, tạm giam hoặc đang bị áp dụng biện pháp đưa vào cơ sở giáo dục;

h) Thuê gây thương tích hoặc gây thương tích thuê;

i) Có tính chất côn đồ hoặc tái phạm nguy hiểm;

k) Để cản trở người thi hành công vụ hoặc vì lý do công vụ của nạn nhân.”

Theo quy định tại Điều 23 BLHS thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự như sau: Năm năm đối với các tội phạm ít nghiêm trọng; mười năm đối với các tội phạm nghiêm trọng; mười lăm năm đối với các tội phạm rất nghiêm trọng; hai mươi năm đối với các tội phạm đặc biệt nghiêm trọng. Căn cứ tội phạm bạn có thể bị tuy cứu trách nhiệm hình sự tại khoản 1 Điều 104 BLHS thì khung hình phạt cao nhất là từ sáu tháng đến ba năm tù giam, thuộc trường hợp tội phạm ít nghiêm trọng.

Như vậy thời hiệu truy cứu trách nhiệm hình sự nếu bạn có hành vi phạm tội sẽ vẫn còn.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777