Category

Lĩnh vực Dân sự

Thủ tục để ly hôn với người không rõ địa chỉ cư trú

By | Hỏi đáp pháp luật, Lĩnh vực Dân sự, Lĩnh vực Hôn nhân & Gia đình | No Comments

Hỏi: Tôi và chồng tôi đã sống ly thân hơn một năm nay. Tôi làm đơn ly hôn cho chồng ký nhưng chồng tôi cứ dây dưa, chưa chịu ký. Tôi hiện đang ở Sài Gòn, chồng tôi ở Đồng Nai nhưng không rõ địa chỉ. Giờ tôi đơn phương ly hôn thì nộp đơn ở đâu? Tôi nghe nói phải có xác nhận nơi cư trú của chồng nữa mới được nhận đơn ly hôn đúng không luật sư? Mong nhận được lời tư vấn. Trả lời: Căn cứ Bộ luật Tố tụng dân sự năm 2004 được sửa…

Read More

Người lao động có thể tự mình đóng tiền doanh nghiệp nợ BHXH để chốt sổ BHXH không?

By | Hỏi đáp pháp luật, Lĩnh vực Dân sự, Lĩnh vực Lao động | No Comments

Hỏi: Công ty nợ tiền bảo hiểm xã hội của Bảo hiểm xã hội quận 1 thì khi tôi xin thôi việc, tôi có phải tự mình đóng phần tiền công ty còn nợ cho Bảo hiểm xã hội Quận để được chốt sổ không? Trả lời: Bộ Luật lao động 2012 (BLLĐ), Luật Bảo hiểm xã hội 2006 Theo quy định tại khoản 3 Điều 47 BLLĐ, khi bạn chấm dứt hợp đồng lao động hợp pháp với công ty của bạn thì chậm nhất là 30 ngày kể từ khi có quyết định thôi việc, công ty bạn có…

Read More

Hình thức và điều kiện đối với hợp đồng thuê nhà ở thời hạn trên 06 tháng

By | Hỏi đáp pháp luật, Lĩnh vực Dân sự, Lĩnh vực khác | No Comments

Hỏi: Hợp đồng thuê nhà của tôi với chủ nhà sắp hết hạn và chuẩn bị ký hợp đồng mới. Chủ nhà trước đây đã chuyển đi, chủ nhà mới đồng ý tiếp tục cho tôi thuê nhà theo giấy tay đã ký với chủ nhà trước. Hợp đồng lần này tôi định ký với thời hạn ở 02 năm có thể tiếp tục làm giấy tay như trước không? Do chủ nhà hiện nay tôi không thân thiết lắm nên muốn ký hợp đồng cẩn thận, tránh điều phiền phức sau này, nhờ luật sư tư vấn. Trả lời: Căn…

Read More

Nên làm gì để nhận lại tiền được hứa trả?

By | Hỏi đáp pháp luật, Lĩnh vực Dân sự | No Comments

Hỏi: Trước đây tôi góp tiền cho mẹ và cha dượng của tôi xây nhà. Nay mẹ tôi mất, cha dượng có hai người con riêng và viết di chúc để lại tài sản cho hai người ấy. Nay tôi muốn lấy lại phần tiền 1,2 tỷ đồng trước đây tôi góp xây nhà và dượng có nói sẽ trả lại cho tôi. Tôi muốn chắc chắn dượng sẽ trả lại tiền đó cho tôi thì phải làm sao? Thủ tục như thế nào? Trả lời: Căn cứ Bộ luật dân sự năm 2005 Theo trường hợp của bạn thì…

Read More

Điều kiện chuyển nhượng đất trồng lúa

By | Hỏi đáp pháp luật, Lĩnh vực Dân sự | No Comments

Hỏi: Tôi đang tiến hành một dự án nhà máy ở vùng ven nông thôn, tất cả đang trong giai đoạn mua lại đất của người dân địa phương khu vực đó. Có một số người biết được, chủ động muốn bán đất cho tôi nhưng đó là đất ruộng, trồng lúa và hoa màu xen canh. Không biết tôi có thể mua đất đó rồi chuyển mục đích sử dụng được không? Trả lời: Căn cứ Luật đất đai năm 2013 (LĐĐ). Theo quy định tại khoản 2, khoản 3 Điều 191 LĐĐ, theo đó tổ chức kinh tế…

Read More

Cách thức mua bán nhà ở thuộc sở hữu chung nhưng có chủ sở hữu chung vắng mặt

By | Hỏi đáp pháp luật, Lĩnh vực Dân sự | No Comments

Hỏi: Hiện tôi đang sử dụng căn nhà là di sản thừa kế mà bốn chị em tôi cùng được hưởng từ khi ba mẹ chúng tôi mất cách đây 12 năm. Theo tôi được biết thì căn nhà này là tài sản chung của bốn chị em tôi. Nay, ba chị em tôi muốn bán nhà này để chia nhau nhưng cậu em út bỏ nhà đi mấy năm nay không có tin tức gì thì không biết phải xử lý sao đối với phần giá trị nhà mà em tôi được hưởng? Trả lời: Căn cứ Nghị quyết số…

Read More