Mua xe trộm cắp có bị truy cứu trách nhiệm hình sự không?

Hỏi: Anh trai tôi lúc trước có mua lại một chiếc xe máy của tiệm sửa xe gần nhà. Khi anh tôi sử dụng chiếc xe này lưu thông trên đường thì bị bắt phạt và cảnh sát truy ra là xe ăn cắp. Đến lúc này anh tôi mới ngỡ ngàng và biết là đã mua phải xe gian. Xin hỏi trong trường hợp này, anh tôi có phạm tội không?

Trả lời: Bộ luật hình sự năm 1999 sửa đổi, bổ sung 2009.

Việc anh bạn sử dụng xe do phạm tội mà có, có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội chứa chấp hoặc tiêu thụ tài sản do người khác phạm tội mà có, được qui định tại Điều 250  BLHS như sau:

“Người nào không hứa hẹn trước mà chứa chấp, tiêu thụ tài sản biết rõ là do người khác phạm tội mà có thì bị phạt tiền từ 5-50 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 3 năm.”

Trường hợp anh của bạn, qua điều tra vụ án, cơ quan điều tra sẽ làm rõ anh bạn có hành vi phạm tội trên hay không. Nếu thật sự không biết chiếc xe mình mua có nguồn gốc bất hợp pháp thì sẽ không phải chịu trách nhiệm hình sự.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777