Nghỉ sinh trước ngày Bộ luật lao động 2012 có hiệu lực

Hỏi:

Tôi sinh con vào ngày 28/02/2013. Sau đó hai tháng  phòng nhân sự của công ty thông báo cho tôi biết, trường hợp tôi vẫn chỉ được nghỉ thai sản 4 tháng chứ không được hưởng 6 tháng theo luật mới. Tôi vốn không để ý lắm nhưng giờ mới thấy thắc mắc và muốn hỏi lại cho kỹ, để thanh toán chế độ. 

Trả lời:

Theo khoản 2 Điều 240 Bộ luật lao động 2012 (BLLĐ) có hiệu lực kể từ ngày 01 tháng 05 năm 2013 quy định: “Kể từ ngày Bộ luật này có hiệu lực:

b) Quy định về thời gian nghỉ thai sản tại Luật bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 ngày 29 tháng 6 năm 2006 được thực hiện theo quy định của Bộ luật này.

Lao động nữ nghỉ sinh con trước ngày Bộ luật này có hiệu lực, mà đến ngày 1/5/2013 vẫn đang trong thời gian nghỉ sinh con theo quy định tại Luật bảo hiểm xã hội số 71/2006/QH11 ngày 29 tháng 6 năm 2006 thì thời gian nghỉ thai sản được thực hiện theo quy định của Bộ luật này.”

Đối chiếu với khoản 1 Điều 157 BLLĐ về nghỉ thai sản:

“Lao động nữ được nghỉ trước và sau khi sinh con là 06 tháng. Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ 2 trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 1 tháng.

Thời gian nghỉ trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.”

Như vậy, trường hợp của bạn được nghỉ 6 tháng thai sản. Bạn có thể thông báo lại cho phòng nhân sự về trường hợp của bạn để được giải quyết chế độ theo BLLĐ và đảm bảo quyền, lợi ích hợp pháp của mình.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: P.101 số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777