Nghĩa vụ thu thập chứng cứ trong vụ án dân sự

Hỏi:

Bố tôi là bị đơn trong một vụ kiện tranh chấphợp đồng về quyền sử dụng đất. Tòa yêu cầu cha tôi cung cấp chứng cứ liên quan đến khu đất đang sử dụng nhưngkhi đến cơ quan chức năng thì họ không cho bố tôi photo các giấy tờ liên quan,lại còn sách nhiễu. Xin cho hỏi, tôi và bố tôi phải làm sao?

Trả lời:

Căn cứ Điều 94 BLTTDS năm 2004 sửa đổi, bổ sung năm 2011 và khoản 4, khoản 5 Điều 2 NQ 04/2012/NQ-HĐTP hướng dẫn quy định về chứng minh và chứng cứ của Bộ luật Tố tụng dân sự hiện hành.

Theo đó Tòa án có quyền yêu cầu bố bạn phải cung cấp chứng cứ liên quan đến vụ án.

Trong trường hợp này, do cơ quan chức năng không hợp tác cho bố bạn thu thập các giấy tờ có liên quan đến vụ án nên bố bạn được quyền yêu cầu cơ quan chức năng đó ra thông báo bằng văn bản có ghi rõ lý do của việc không cung cấp được chứng cứ cho bố bạn để có thể chứng minh với Toà án là đã thu thập chứng cứ nhưng không có kết quả và yêu cầu Toà án thu thập chứng cứ.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777