Phạt vi phạm không đăng ký kinh doanh

Hỏi:

Tôi có xây dựng nhà trọ tháng, nhưng chưa đăng ký kinh doanh. Công an xã kiểm tra lập biên bản vi phạm hành chính vì lỗi không có giấy phép đăng ký kinh doanh và không khai báo lưu trú với khung phạt từ 5 đến 15 triệu đồng. Như vậy đúng không?

Trả lời:

Việc xây nhà trọ để cho thuê với mục đích kinh doanh thì phải tiến hành đăng ký kinh doanh theo quy định của pháp luật.

Theo khoản 2 Điều 6 Nghị định số 185/2013/NĐ-CP ngày 15/11/2013 của Chính phủ về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thương mại, sản xuât, buôn bán hàng giả, hàng cấm và bảo vệ quyền lợi người tiêu dùng quy định như sau: Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đng đi với hành vi hoạt động kinh doanh mà không có giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh theo quy định.

Ngoài ra, theo khoản 1 Điều 8 Nghị định số 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh và trật tự, an toàn xã hội thì hành vi không thực hiện đúng quy định về đăng ký và quản lý cư trú sẽ bị phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

Như vậy, việc xử lý vi phạm của công an phường nơi bạn cư trú với khung hình phạt như trên là chưa đúng quy định của pháp luật.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: p.101 số 91 Nguyễn Văn Thủ, p. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: luatducchanh.vn

Hotline: 0866540777.