Hỏi: Tôi và hai người bạn nữa cùng góp vốn sáng lập công ty TNHH gồm 3 thành viên. Tôi góp vốn bằng tiền mặt. Nay tôi  muốn rút vốn do bất đồng quan điểm và muốn đầu tư nơi khác. Nhưng công ty không còn tiền vốn do vừa nhập một lô hàng lớn. Vậy tôi phải làm gì ?

Trả lời: Căn cứ  Điều 42 của Luật Doanh nghiệp năm 2005.

Theo đó, thành viên của công ty TNHH không được rút vốn đã góp ra khỏi công ty dưới mọi hình thức, trừ trường hợp quy định tại các điều 43, 44, 45 và 60 của Luật này.
Do đó, nếu công ty không mua phần vốn góp của bạn, thì bạn có quyền chuyển nhượng cho các thành viên khác hoặc người khác không phải là thành viên.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777