Tài sản chung vợ chồng nhưng chỉ đứng tên một người có được không?

Hỏi: Mới đây, vợ chồng tôi cùng nhau mua một căn nhà chung cư ở Quận 2. Nay chúng tôi muốn làm giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở là tài sản chung nhưng chỉ đứng tên một người thì có được không?

Trả lời: Căn cứ Luật Hôn nhân & gia đình năm 2000 (LHNGĐ), nghị định 70/2001/NĐ-CP quy định chi tiết LHNGĐ.

Theo quy định tại Điều 5 nghị định 70/2001/NĐ-CP thì các tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng khi đăng ký quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ và chồng theo quy định tại khoản 2 Điều 27 của LHNGĐ bao gồm : nhà ở, quyền sử dụng đất và những tài sản khác mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu. Việc đăng ký các tài sản, quyền tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng phải ghi tên của cả vợ và chồng.

Vì vậy, vợ chồng bạn không được phép ghi tên một người trong giấy đăng ký quyền sở hữu nhà ở là tài sản chung của hai vợ chồng.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777