Thẩm quyền cấp Phiếu lý lịch tư pháp cho người Việt Nam ở nước ngoài

Hỏi:

Tôi có hộ khẩu ở Bắc Giang nhưng sinh sống và học tập ở TP. Hồ Chí Minh đã nhiều năm (có KT3). Đến cuối năm 2013 tôi đi làm việc ở nước ngoài nay vì lý do cá nhân tôi được yêu cầu phải cung cấp Phiếu lý lịch tư pháp. Vậy giờ tôi phải đến cơ quan nào để làm giấy này? Tôi có thể ủy quyền cho người thân làm phiếu này được không?

Trả lời: Căn cứ Luật lý lịch tư pháp năm 2009 (LLLTP).

Theo đó, mọi công dân Việt Nam đã và đang cư trú tại Việt Nam đều có quyền yêu cầu Cấp Phiếu Lý lịch tư pháp của mình.

Trường hợp của bạn là hiện nay bạn đang cư trú tại nước ngoài nên thẩm quyền cấp Phiếu lý lịch tư pháp sẽ thuộc Sở Tư pháp nơi bạn cư trú trước khi xuất cảnh – tức Sở Tư pháp TP. Hồ Chí Minh.

Bạn hoàn toàn có thể uỷ quyền cho người khác làm thủ tục yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp. Việc uỷ quyền phải được lập thành văn bản theo quy định của pháp luật; trường hợp người yêu cầu cấp Phiếu lý lịch tư pháp là cha, mẹ, vợ, chồng, con của người được cấp Phiếu lý lịch tư pháp thì không cần văn bản ủy quyền (khoản 3 Điều 45 LLLTP).

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777