Thẩm quyền giải quyết khiếu nại về tiền bồi thường khi bị thu hồi đất

Hỏi: Đầu tháng 8/2014 vừa qua, tôi nhận được quyết định thu hồi đất của UBND huyện. Bây giờ tôi cảm thấy giá bồi thường và khoản hỗ trợ di dời không hợp lý, tôi có thể khiếu nại đến cơ quan nào để được xem xét, giải quyết? 

Trả lời: Căn cứ khoản 2 Điều 204 Luật Đất đai năm 2013, Luật Khiếu nại năm 2011

Theo đó, trình tự, thủ tục giải quyết khiếu nại quyết định hành chính, hành vi hành chính về đất đai thực hiện theo quy định của pháp luật về khiếu nại.

Khi không đồng ý với quyết định bồi thường và hỗ trợ di dời của UBND huyện bạn có quyền khiếu nại lần đầu đến người đã ra quyết định này. Trong trường hợp của bạn, người có thẩm quyền giải quyết là Chủ tịch UBND cấp huyện.

 Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được khiếu nại, người có thẩm quyền giải quyết khiếu nại lần đầu phải thụ lý giải quyết; thông báo bằng văn bản cho bạn biết, trường hợp không thụ lý giải quyết thì sẽ nêu rõ lý do trong thông báo.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777