Thi hành án khi người phải thi hành án chết.

Hỏi:

Tôi có vụ kiện tranh chấp và đã thắng kiện. Tòa án đã tuyên bên kia phải trả cho tôi số tiền là 1,3 tỷ đồng nhưng chưa kịp thi hành án thì người đó lại bị tai nạn chết. Hai tháng sau, tôi nhận được quyết định đình chỉ thi hành án của Cơ quan thi hành án. Xin hỏi việc ra quyết định đình chỉ thi hành án như vậy có đúng không? Trường hợp nào được đình chỉ thi hành án? 

 Trả lời: Căn cứ Điều 50 Luật Thi hành án dân sự năm 2008.

Theo quy định nêu trên thì Thủ trưởng cơ quan thi hành án dân sự phải ra quyết định đình chỉ thi hành án trong các trường hợp sau đây:

a) Người phải thi hành án chết không để lại di sản hoặc theo quy định của pháp luật nghĩa vụ của người đó theo bản án, quyết định không được chuyển giao cho người thừa kế;

b) Người được thi hành án chết mà theo quy định của pháp luật quyền và lợi ích của người đó theo bản án, quyết định không được chuyển giao cho người thừa kế hoặc không có người thừa kế;

c) Đương sự có thoả thuận bằng văn bản hoặc người được thi hành án có văn bản yêu cầu cơ quan thi hành án dân sự không tiếp tục việc thi hành án, trừ trường hợp việc đình chỉ thi hành án ảnh hưởng đến quyền, lợi ích hợp pháp của người thứ ba;

d) Bản án, quyết định bị hủy một phần hoặc toàn bộ;

đ) Người phải thi hành án là tổ chức đã bị giải thể, không còn tài sản mà theo quy định của pháp luật nghĩa vụ của họ không được chuyển giao cho tổ chức khác;

e) Có quyết định miễn hoặc giảm một phần nghĩa vụ thi hành án;

g) Tòa án ra quyết định mở thủ tục phá sản đối với người phải thi hành án;

h) Người chưa thành niên được giao nuôi dưỡng theo bản án, quyết định đã thành niên. 

Như vậy, nếu người có nghĩa vụ trả tiền cho bạn chết không để lại di sản hoặc theo quy định của pháp luật nghĩa vụ của người đó theo bản án, quyết định không được chuyển giao cho người thừa kế thì việc ra quyết định đình chỉ thi hành án là có căn cứ.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777