Thời hiệu khởi kiện quyết định hành chính

Hỏi:

Tôi có hơn 3.500 m2 đất ruộng ở huyện Giồng Trôm, Bến Tre. Năm 2010, UBND huyện ra quyết định thu hồi một phần diện tích đất trên để quy hoạch thành khu dân cư mới. Do được đền bù quá thấp nên tôi đã đề nghị huyện tăng giá đền bù sát giá thị trường nhưng huyện không chấp nhận. Năm 2013, Ban bồi thường giải tỏa huyện yêu cầu tôi ký vào văn bản giao đất, nếu không họ sẽ cưỡng chế. Tôi có quyền khởi kiện quyết định bồi thường đó hay không?

Trả lời:

Căn cứ điểm a khoản 2 Điều 104 Bộ luật Tố tụng hành chính, Điều 63 NĐ 84/2007/CP và Điều 162 NĐ 181/2004/CP.

Theo như bạn trình bày, năm 2010 UBND đã huyện ra quyết định thu hồi đất nhưng đến năm 2013 khi Ban bồi thường giải tỏa huyện yêu cầu bạn ký vào văn bản bàn giao đất, bạn mới có ý định khởi kiện Quyết định bồi thường. Như vậy đã quá thời gian 01 năm nên thời hiệu khởi kiện của bạn đã hết.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777