Tổ chức hôn lễ cho người chưa đủ tuổi kết hôn

Hỏi:

Nghỉ học từ lâu lại ra đời sớm nên em gái tôi hiện nay mới 17 tuổi đã muốn lấy chồng. Do chưa đến tuổi kết hôn nên em gái tôi và chồng sắp cưới (19 tuổi) của nó không đăng ký kết hôn được và hai bên gia đình sẽ tổ chức hôn lễ cho hai đứa vào tháng 6 tới, đúng ngày sinh nhật của em gái tôi luôn. Xin hỏi, nếu gia đình cho hai đứa làm lễ cưới thì có vi phạm quy định gì của pháp luật không?

Trả lời:

Căn cứ Luật Hôn nhân và gia đình năm 2000 và Nghị định số 70/2001/NĐ-CP; Nghị định 110/2013/NĐ-CP về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực bổ trợ tư pháp, hành chính tư pháp, hôn nhân và gia đình, thi hành án dân sự, phá sản doanh nghiệp, hợp tác xã (NĐ 110/2013/NĐ-CP).

Pháp luật quy định độ tuổi kết hôn là nam từ hai mươi tuổi (tức 19 tuổi cộng 01 ngày), nữ  từ mười tám tuổi (tức 17 tuổi cộng 01 ngày) thì đủ điều kiện về tuổi kết hôn theo quy định tại khoản 1 Điều 9 của Luật Hôn nhân và gia đình.

Theo như bạn nêu, em gái bạn hiện nay 17 tuổi và chưa bước sang tuổi 18 thì chưa đủ tuổi kết hôn, cũng như chồng tương lai của em gái bạn mới 19 tuổi nếu đã qua sinh nhật thứ 19 thì mới đủ tuổi kết hôn. Do đó, nếu gia đình hai bên cố tình tổ chức hôn lễ sẽ vi phạm pháp luật.

Theo quy định tại khoản 1 Điều 47 NĐ 110/2013/NĐ-CP trong chương về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực hôn nhân và gia đình thì gia đình hai bên có thể bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với hành vi tổ chức lấy vợ, lấy chồng cho người chưa đủ tuổi kết hôn.

Ngoài ra, nếu cố tình tổ chức việc kết hôn cho người chưa đến tuổi kết hôn gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính mà còn vi phạm, thì có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội tổ chức tảo hôn, tội tảo hôn (Điều 148 Bộ luật Hình sự năm 1999).

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777