Trẻ em trộm cắp

Hỏi:

Em tôi 13 tuổi, trước đây hay ăn trộm trái cây trong vườn nhà hàng xóm và chỉ bị nhắc nhở. Mấy hôm trước, em tôi bị công an xã bắt khi đang trộm gà của hàng xóm và bị phạt 2 triệu đồng. Em tôi đang còn nhỏ vậy có phải đóng phạt không ạ?

Trả lời:

Theo điểm a khoản 1 Điều 5 Luật xử lý vi phạm hành chính 2012 thì “Người từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi bị xử phạt vi phạm hành chính về vi phạm hành chính do cố ý; người từ đủ 16 tuổi trở lên bị xử phạt vi phạm hành chính về mọi vi phạm hành chính”.

Như vậy em bạn vẫn chưa đủ tuổi chịu trách nhiệm hành chính nên không thể xử phạt vi phạm hành chính đối với hành vi trộm cắp của em trai bạn. Bạn có thể làm việc lại với công an xã về việc này.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777