Tuổi gọi nhập ngũ thực hiện nghĩa vụ quân sự

Hỏi: Em trai tôi đã học xong trường trung học chuyên nghiệp, sau đó đi làm một thời gian và hiện nay đang học năm nhất đại học. Em tôi sinh năm 1992, vậy em tôi có phải đi nghĩa vụ quân sự nữa hay không?

Trả lời: Căn cứ Luật nghĩa vụ quân sự hiện hành (LNVQS)

Tại Điều 12 LNVQS quy định “Công dân nam đủ mười tám tuổi được gọi nhập ngũ; độ tuổi gọi nhập ngũ trong thời bình từ đủ mười tám tuổi đến hết hai mươi lăm tuổi”. 

Em bạn hiện đang học đại học, thuộc trường hợp được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình, được quy định tại điểm e khoản 1 Điều 29 LNVQS

“1. Những công dân sau đây được tạm hoãn gọi nhập ngũ trong thời bình:

e) Đang học ở các trường phổ thông, trường dạy nghề, trường trung cấp chuyên nghiệp, trường cao đẳng, trường đại học do Chính phủ quy định

…”

Nên, cho đến khi học xong đại học, em bạn có thể không phải nhập ngũ nếu đã bước sang tuổi 26 ,vì quá tuổi nhập ngũ.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777