Xây nhà phạm phong thủy nhà hàng xóm

Hỏi:

Thưa luật sư, tôi đang xây nhà thì bị hàng xóm đe dọa khởi kiện ra tòa vì lý do bố cục nhà tôi xây phạm đến phong thủy, cản trở tiền tài của nhà họ. Xin hỏi luật sư, có điều luật nào cấm xây dựng vì ảnh hưởng đến phong thủy nhà hàng xóm hay không? Nếu không thì tôi phải làm thế nào nếu hàng xóm đâm đơn kiện?

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 267 BLDS “khi xây dựng công trình, chủ sở hữu phải tuân theo pháp luật về xây dựng, bảo đảm an toàn, không được xây vượt quá độ cao, khoảng cách mà pháp luật về xây dựng quy định và không được xâm phạm đến quyền, lợi ích hợp pháp của chủ sở hữu bất động sản liền kề và xung quanh”. Pháp luật hiện nay không quy định về việc xây dựng phải phù hợp với phong thủy và cũng không có điều luật nào quy định cấm xây dựng vì ảnh hưởng đến phong thủy bất động sản liền kề và xung quanh. Nên bạn cần thỏa thuận lại với hàng xóm của mình về vấn đề này và đảm bảo thi công xây dựng đúng với quy định của pháp luật để tránh hệ lụy có thể xảy ra khi hàng xóm không chịu thỏa thuận với bạn.

Thân ái chào bạn.

Mọi thắc mắc xin liên hệ với chúng tôi theo địa chỉ sau:

Công ty Luật TNHH Đức Chánh

Trụ sở: Số 91 Nguyễn Văn Thủ, P. Đa Kao, Q.1

Email: luatsu@luatducchanh.vn

Website: www.luatducchanh.vn

Hotline: (08) 66.540.777